Có bị khởi tố hình sự trong trường hợp chơi lô đề?

Cập nhật: 16:39 | 25/09/2019

TBCKVN – Độc giả hỏi: Em trai tôi chơi lô đề và vay nợ chủ lô đề số tiền là 150 triệu. Em tôi đã cam kết sẽ trả dần, nhưng chủ lô đề đã dẫn 4 người đến uy hiếp đánh em tôi gãy tay và bắt viết giấy nợ 150 triệu. Sau khi trình báo, công an đã triệu tập vợ chồng em trai và những đối tượng tham gia đánh người lên lấy lời khai, yêu cầu em tôi tôi đi xác nhận thương tật. Tôi muốn hỏi giờ chúng tôi muốn giải quyết nội bộ có được không. Nếu điều tra xử lý thì em tôi có bị khởi tố hình sự không?    

co bi khoi to hinh su trong truong hop choi lo de

Đắk Nông: Phá 7 tụ điểm đánh bạc bằng hình thức ghi số đề và cá độ bóng đá

co bi khoi to hinh su trong truong hop choi lo de

Quảng Nam: Triệt xóa 4 tụ điểm ghi lô đề tiền tỷ

co bi khoi to hinh su trong truong hop choi lo de

Đắk Lắk: Phá thêm đường dây lô đề quy mô lớn

Trả lời

Trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về hành vi gây thương tích:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì em trai bạn đã bị 4 người cho vay lãi đánh gãy tay. Em trai bạn cần đi giám định thương tật để xác định chính xác tỷ lệ tổn thương cơ thể có thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 134 Bộ luật hình sự 2015.

co bi khoi to hinh su trong truong hop choi lo de
Hình minh họa

“Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

đ) Có tổ chức;

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn

g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

i) Có tính chất côn đồ;

k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân."

Đồng thời Điều 155, Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định:

“Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại:

1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật Hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.”

Theo quy định trên, nếu trường hợp của em bạn thuộc Khoản 1 Điều 134 thì chỉ khởi tố vụ án hình sự nếu em trai bạn có yêu cầu. Trong trường hợp này bạn có thể giải quyết nội bộ với phía gia đình bên kia và thỏa thuận về mức bồi thường thiệt hại với họ.

Nếu trường hợp của em bạn không thuộc Khoản 1 Điều 134 nêu trên thì em bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích.

Thứ hai, về hành vi đánh lô đề:

Căn cứ vào Điều 321 Bộ Luật hình sự 2015 quy định:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

"Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp. Theo đó có thể nói rằng, việc đánh lô đề là một hình thức đánh bạc. Giá trị đánh đề của em trai bạn là 150 triệu nên theo quy định trên, em trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc.

Hùng Dũng